ประเทศไทย กับว่าที่สถิติต่างๆ มากมาย อาทิ ค่าน้ำมันแพงติดอันดับโลก เมืองท่องเที่ยวชั้นนำ รถติดอันดับต้นๆ ของโลก เป็นต้น แต่ท่ามกลางภาพลักษณ์ในแง่ร้าย ไทยก็มีมุมดีๆ กับเขาบ้างเช่น คาดหวังจะเป็น Leader สำหรับการสร้าง Startup ในอาเซียนกระทั่งมาตราการเอื้อการลงทุนเงินสกุลดิจิทัล เป็นต้น
จะว่าไปแล้ว ช่วง 3 ปีที่ผ่านมา เอกชนและรัฐบาลตื่นตัวกับกระแส DISRUPTION มาก จนได้เห็น Movements สำคัญๆ ในหลายธุรกิจมากมายหนึ่งในธุรกิจที่น่าจับตามองก็คือ อสังหาริมทรัพย์ ทำไมธุรกิจนี้จึงน่าสนใจ
เพราะธุรกิจนี้ จะไม่ใช่แค่เปิดหน้าเว็บไซต์ หรือลงประกาศขายห้องพัก แล้วมีคนซื้อเหมือนเดิมอีกต่อไป คนขาย ซึ่งก็คือ Developer ทั้งหลายกำลังสร้างภาพลักษณ์ตัวเองให้เป็น “แพลตฟอร์ม”หมายความว่า อะไรที่ง่ายๆ ดาษๆ จะไม่สามารถขายสินค้าให้อย่างเย้ายวนเหมือนเช่นในอดีตเพราะการเกิดขึ้นของ Prop Tech ซึ่งเกิดจากมันสมองของผู้ประกอบการรุ่นใหม่ กำลังท้าทายอุตสาหกรรมนี้
![](https://parkplusth.com/wp-content/uploads/2020/03/233981ac4ea561fab609b0663ed7b98f.jpg)
คนเหล่านี้เชื่อว่า ความเปลี่ยนแปลงทางเทคโนโลยี สามารถทำให้ชีวิตความเป็นอยู่ กระทั่งสินทรัพย์ที่เขาซื้อมา มีมูลค่าสูงกว่าเดิมมาก เช่น อยากกินอาหาร หรือสั่งซื้อสินค้าอุปโภคบริโภค เพียงกดสั่งจากโทรศัพท์มือถือได้ทันที หรืออย่างการจอดรถในคอนโด ที่ปรกติ ต้องวิ่งวุ่น หรือวนไปชั้นต่างๆ เพื่อจอดรถ
แต่จากนี้ ปัญหาดังกล่าวจะไปหมดไป ด้วยเทคโนโลยี Duo robot automatic parking ระบบนี้ก็เสมือนเป็นผู้ช่วยในการจัดเก็บรถ หรือเข้าใจง่ายๆ คือ โรงจัดเก็บรถอัจฉริยะ ด้วยเทคโนโลยีทันสมัยที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้
บริษัทที่เผยแพร่และเป็นรายแรกสำหรับการติดตั้งในเมืองไทยคือ บริษัท ปาร์คพลัส จำกัด เจ้าของกิจการคือ นักธุรกิจรุ่นใหม่ชื่อ อภิราม สีตกะลินและวานิตา ศรีเฟื่องฟุ้ง ทั้งคู่ลงทุนกับปาร์คพลัส ไม่ใช่แค่จะขายระบบติดตั้ง Duo robot automatic parking ให้กับธุรกิจอสังหาริมทรัพย์เท่านั้น แต่ทั้งคู่ได้เปิดตัวแอพลิเคชัน park2Go (ปาร์คทูโก) ด้วยวิธีคิดใหม่ คือ บริหารจัดการพื้นที่ว่างเปล่าให้เกิดมูลค่าสูงสุด
![](https://parkplusth.com/wp-content/uploads/2020/03/26167143_2009270015996223_1722158238894217903_n.jpg)
หมายความว่า ทั้งระบบ Duo robot automatic parking และแอพลิเคชัน park2Go คือ การสนองให้ครบห่วงโซ่บริการ แอพลิเคชัน park2Go เหมาะแก่ B2C ซึ่งปาร์คพลัสจะทำการเช่าพื้นที่เป้าหมาย แล้วสร้างที่จอดรถลอยฟ้า คนใช้บริการเพียงดาว์นโหลดแอพนี้เข้่ามามือถือ เลือกลานจอดรถที่คุณต้องการใช้บริการ โดยเสียค่าเช่าเป็นรายชั่วโมง ถือว่าเป็นการสนองตอบค่าจอดรถในพื้นที่หายากอย่างในสีลม หรือสุขุมวิท เป็นต้น
ส่วน Duo robot automatic parking เหมาะสำหรับ B2B กับธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ ที่แต่เดิมต้องเสียพื้นที่ 1 ใน 3 เพื่อสร้างที่จอดรถ แต่หากติดตั้งระบบนี้ในภายในอาคาร ผู้ประกอบการอสังหาฯ สามารถนำพื้นที่ส่วนที่เหลือไปขาย หรือสร้างห้องชุดขายได้เพิ่มขึ้น win win ทั้ง 2 ฝ่าย
![](https://parkplusth.com/wp-content/uploads/2020/03/634179-1024x683-1024x683.jpg)
อภิราม ประเมินว่า มูลค่าตลาดรวมธุรกิจที่จอดรถและระบบที่จอดรถอัตโนมัติ มีราว 10,000 ล้านบาท แต่ในอนาคตมีแนวโน้มจะเพิ่มสูงขึ้นตามในปริมาณของธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ โดยคาดว่ามูลค่าตลาดอาจจะถึง 1 แสนล้านบาท แค่จอดรถเพียง 3 นาที แต่อาศัยเทคโนโลยีสมัยใหม่เข้ามาจัดการ
อภิราม กำลัง DISRUPT ธุรกิจที่จอดรถ ซึ่งผลิตและออกแบบ Warehousing ตั้งแต่ปี 1905 เดิมพันอนาคตด้วยมูลค่าสูงถึง 1 แสนล้านบาท OMG …!!!
ขอขอบคุณข่าวจาก https://www.thebusinessplus.com/duo-robot-automatic-parking-จอดรถ-3-นาที-กับมูลค่า